ต้นชะพลู

รูปภาพของ sss28899

 

 

Common name : Kaduk (Mal), cha plu (ช้าพลู) -Thai, phak i leut -Lao, and bo la lot – Vietnamese.

Botanical name: piper sarmentosum roxb

Family: Piperaceae

 

Culinary: P. sarmentosum leaves are sold in bunches and are usually eaten raw.

 

* In Thai cuisine, it is used to wrap miang kam, a tasty snack.

* In Laotian cuisine, it is eaten as part of a salad.

* In Malay cuisine it is shredded for ulam, a type of Malay salad.

Leaves, warmed and applied in layers are used effectively for arresting the secretion of milk. The leaf oil is highly recommended, as counter irritant in swellings, bruises, painful sores, and enlarged glands.

 

Medicine: P. sarmentosum leaves are used in traditional Asian medicines. Chemical analysis has shown that the leaves contain high amounts of the antioxidant naringenin. Amides from P. sarmentosum fruit have been shown to have anti-tuberculosis and anti-plasmodial activities.

The leaves are often confused with betel, but they lack the intense taste of the betel leaves and are significantly smaller.

 

Malay Folklore: The roots could be chewed to stop toothache. Drink made from boiling its roots has been used to treat coughs, flu, lumbago and rheumatism.

รูปภาพของ ssspoonsak

โรงเรียนได้รับรางวัลหนึ่งโรงเรียนหนึ่งนวัตกรรมระดับเหรียญทองแล้ว

ขอให้นักเรียนทุกคนช่วยกันทำให้สมบูรณ์ดังนี้

1. มีเนื้อหาไม่น้อยกว่า 10 หน้า ทุกหน้าต้องมีแบนเนอร์บอกว่าหน้านั้นคืออะไร

2. เนื้อหาแต่ละหน้า มีภาพ หรือคลิปจาก YouTube ประกอบ พร้อมแหล่งอ้างอิงไว้ใต้ภาพ หรือคลิป

3. ภาพต้องตกแต่งสวยงามแล้วอับโหลดไว้ หากพื้นที่ไม่พอให้แจ้งที่ http://www.thaigoodview.com/node/40683

4. แหล่งอ้างอิงที่มาของข้อมูลครบถ้วน ไม่น้อยกว่า 5 แหล่ง

5. หน้าผู้จัดทำต้องมี

6. ฟอนต์ต้องถูกต้อง ข้อความต้องจัดเป็นระเบียบ

7. QR Code ต้องใส่ ถ้าไว้หน้าแรกจะดีมาก

8. ถ้ามีเส้นสวยงามไว้ข้างล่างทุกหน้าจะทำให้ดูดี

9. ถ้าทุกหน้ามีเมนูไปยังทุกหน้า จะทำให้เรื่องของเราสมบูรณ์มากๆ

นี่คือตัวอย่างที่ดี ซึ่งยังมีอีกหลายคนที่ทำดีมาก http://www.thaigoodview.com/node/157928 

ขอบคุณนักเรียนทุกคน

เราเรียนเพื่อทำประโยชน์ต่อสังคมเป็นเป้าหมายหลัก

รูปภาพของ sss28871_1

ชอบรูปที่ถ่ายมาให้ชมจัง

รูปภาพของ sss28408

มีการจัดวางบล๊อกสวยมาก    เนื้อหางานก็ดี

มีสื่อหลากหลายให้ดู   มีรูปมาโชว์เพื่อให้เห็นภาพสมจริงด้วย

เห็นถึงความตั้งใจจริงๆ

 

รูปภาพของ sss30424_1

บล็อคสวยมากค่ะ เนื้อหาครอบคลุม 

รูปภาพของ sss28892

บล็อคน่ารัก เนื้อหา รูปภาพสวยมากกกกกกกกก Kiss

รูปภาพของ sss28967_1

ทำบล๊อตหวานเชียว แบรนเนอร์สวย อยากทำได้บ้าง 55555

รูปภาพของ sss28888

บล็อกสวยอ่ะ ชอบจัง รูปใหญ่ดีด้วย

แถมเนื้อหาก็ครบถ้วย

ทำให้รู้อะไรเยอะเลย เยี่ยมม!!

รูปภาพของ ssspoonsak

ตรวจครั้งที่ 2

  • หน้าแรก ผ่าน
  • หน้าอ้างอิง ผ่าน
  • หน้าผู้จัดทำ ผ่าน

รูปภาพของ ssspoonsak

ตรวจครั้งที่ 1 ผ่าน

มหาวิทยาลัยศรีปทุม ผู้ใหญ่ใจดี
 
 

 ช่วยด้วยครับ
นักเรียนที่สร้างบล็อก กรุณาอย่า
คัดลอกข้อมูลจากเว็บอื่นทั้งหมด
ควรนำมาจากหลายๆ เว็บ แล้ววิเคราะห์ สังเคราะห์ และเขียนขึ้นใหม่
หากคัดลอกทั้งหมด จะถูกดำเนินคดี
ตามกฎหมายจากเจ้าของลิขสิทธิ์
มีโทษทั้งจำคุกและปรับในอัตราสูง

ช่วยกันนะครับ 
ไทยกู๊ดวิวจะได้อยู่นานๆ 
ไม่ถูกปิดเสียก่อน

ขอขอบคุณในความร่วมมือครับ

อ่านรายละเอียด

ด่วน...... ขณะนี้
พระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ (ฉบับที่ 2) พ.ศ. 2558 
มีผลบังคับใช้แล้ว 
ขอให้นักเรียนและคุณครูที่ใช้งาน
เว็บ thaigoodview ในการส่งการบ้าน
ระมัดระวังการละเมิดลิขสิทธิ์ด้วย
อ่านรายละเอียดที่นี่ครับ

 

สมาชิกที่ออนไลน์

ขณะนี้มี สมาชิก 0 คน และ ผู้เยี่ยมชม 31 คน กำลังออนไลน์