ต้นสร้อยอินทนิล

รูปภาพของ sss28968_1

 

 


Bengal Trumpet



ที่มาภาพ: http://wildlifeofhawaii.com/images/flowers/Thunbergia-grandiflora-1.jpg


 Plant Name


Scientific Name: Thunbergia grandiflora


Common Names: Bengal Trumpet, Bengal Clock Vine, Blue Trumpet Vine, Large-flowered Thunbergia


Plant Characteristics


Duration: Perennial, Evergreen


Growth Habit: Vine


Hawaii Native Status: Introduced. Native to Asia (India and China).


Flower Color: Violet-blue, White


Height: Climbing to 20 feet (6 m) or more


Description: The broadly tubular flowers are 3 inches (8 cm) long with 5 ruffled lobes and a yellow throat. The leaves are green, heart-shaped, and variably angled or lobed with large, pointed lobes.


Here in Hawaii, this naturalized ornamental garden plant is a rampant weed that can cover and smother trees and shrubs.


The similar Laurel Clockvine (Thunbergia laurifolia) has narrower, rarely lobed, non-angular leaves.


Classification


Kingdom: Plantae – Plants
Subkingdom: Tracheobionta – Vascular plants
Superdivision: Spermatophyta – Seed plants
Division: Magnoliophyta – Flowering plants
Class: Magnoliopsida – Dicotyledons
Subclass: Asteridae
Order: Scrophulariales
Family: Acanthaceae – Acanthus family
Genus: Thunbergia Retz. – thunbergia
Species: Thunbergia grandiflora Roxb. – Bengal trumpet

รูปภาพของ ssspoonsak

โรงเรียนได้รับรางวัลหนึ่งโรงเรียนหนึ่งนวัตกรรมระดับเหรียญทองแล้ว

ขอให้นักเรียนทุกคนช่วยกันทำให้สมบูรณ์ดังนี้

1. มีเนื้อหาไม่น้อยกว่า 10 หน้า ทุกหน้าต้องมีแบนเนอร์บอกว่าหน้านั้นคืออะไร

2. เนื้อหาแต่ละหน้า มีภาพ หรือคลิปจาก YouTube ประกอบ พร้อมแหล่งอ้างอิงไว้ใต้ภาพ หรือคลิป

3. ภาพต้องตกแต่งสวยงามแล้วอับโหลดไว้ หากพื้นที่ไม่พอให้แจ้งที่ http://www.thaigoodview.com/node/40683

4. แหล่งอ้างอิงที่มาของข้อมูลครบถ้วน ไม่น้อยกว่า 5 แหล่ง

5. หน้าผู้จัดทำต้องมี

6. ฟอนต์ต้องถูกต้อง ข้อความต้องจัดเป็นระเบียบ

7. QR Code ต้องใส่ ถ้าไว้หน้าแรกจะดีมาก

8. ถ้ามีเส้นสวยงามไว้ข้างล่างทุกหน้าจะทำให้ดูดี

9. ถ้าทุกหน้ามีเมนูไปยังทุกหน้า จะทำให้เรื่องของเราสมบูรณ์มากๆ

นี่คือตัวอย่างที่ดี ซึ่งยังมีอีกหลายคนที่ทำดีมาก http://www.thaigoodview.com/node/157928 

ขอบคุณนักเรียนทุกคน

เราเรียนเพื่อทำประโยชน์ต่อสังคมเป็นเป้าหมายหลัก

รูปภาพของ sss28408

เนื้อหาดี  แต่งหน้าบล๊อกสวย  ความรู้ใหม่ๆเพียบเลย

รูปภาพของ sss28956_1

ดอกสีสวย แถมยังปลูกง่ายด้วยนะเนี่ย

รูปภาพของ sss28892

ออกดอกตลอดปีซะด้วยดีจังเลย สำหรับดอกสวยๆแบบนี้ Embarassed

รูปภาพของ sss28888

เพิ่งรู้นะเนี่ยว่า สร้อยอินทนิล มีสรรพคุณ

แก้ปวดท้อง นอกจากสวยเเล้วยังมีประโยชน์ด้วย !!

รูปภาพของ ssspoonsak

ตรวจครั้งที่ 2

  • หน้าแรก ผ่าน
  • หน้าอ้างอิง ไม่ดีนัก
  • หน้าผู้จัดทำ ไม่ดีนัก

รูปภาพของ ssspoonsak

ตรวจครั้งที่ 1 ผ่าน

มหาวิทยาลัยศรีปทุม ผู้ใหญ่ใจดี
 

 ช่วยด้วยครับ
นักเรียนที่สร้างบล็อก กรุณาอย่า
คัดลอกข้อมูลจากเว็บอื่นทั้งหมด
ควรนำมาจากหลายๆ เว็บ แล้ววิเคราะห์ สังเคราะห์ และเขียนขึ้นใหม่
หากคัดลอกทั้งหมด จะถูกดำเนินคดี
ตามกฎหมายจากเจ้าของลิขสิทธิ์
มีโทษทั้งจำคุกและปรับในอัตราสูง

ช่วยกันนะครับ 
ไทยกู๊ดวิวจะได้อยู่นานๆ 
ไม่ถูกปิดเสียก่อน

ขอขอบคุณในความร่วมมือครับ

อ่านรายละเอียด

ด่วน...... ขณะนี้
พระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ (ฉบับที่ 2) พ.ศ. 2558 
มีผลบังคับใช้แล้ว 
ขอให้นักเรียนและคุณครูที่ใช้งาน
เว็บ thaigoodview ในการส่งการบ้าน
ระมัดระวังการละเมิดลิขสิทธิ์ด้วย
อ่านรายละเอียดที่นี่ครับ

 

สมาชิกที่ออนไลน์

ขณะนี้มี สมาชิก 0 คน และ ผู้เยี่ยมชม 21 คน กำลังออนไลน์