ข้อสอบ(แบบฝึกหัด)คณิตศาสตร์ ป.3(โจทย์ปัญหาคณิตศาสตร์)

รูปภาพของ ppsmoorati

Tongue out

ห้องเรียนครูมูรติ

จงเลือกข้อที่ถูกต้องที่สุด (เฉลยอยู่ด้านล่าง)


๑. มะนาวนานหนึ่งราคา  3.50    บาท มะนาวหนึ่งจานมี  7  ผล มะนาวราคาผลละเท่าไร

  ก.   70   สตางค์         ข.   60    สตางค์      
  ค.     50   สตางค์       ง.    40  สตางค์

 

๒. มีกระดาษสี    1250        แผ่น แบ่งให้นักเรียน  7  กลุ่ม กลุ่มละเท่าๆ กัน
 ที่เหลือคุณครูเก็บไว้ นักเรียนแต่ละกลุ่มได้กระดาษกี่แผ่น

 ก.  179    แผ่น              ข.    178      แผ่น       
 ค.   176     แผ่น            ง.    175    แผ่น

 

๓. มีมะม่วง  280      ผล แบ่งให้น้อง   90     ผล  ให้พี่   120   ผล
ที่เหลือนำมาแบ่งให้เพื่อน  5   คน จะได้รับคนละกี่ผล

 ก.    10  ผล                  ข.    14   ผล           
 ค.   50    ผล                 ง.    70    ผล

 

๔. พ่อมีเงิน     2,000       บาท ซื้อของใช้ในบ้าน  1,680   บาท
 เงินที่เหลือแบ่งให้ลูก  2  คน เท่า ๆ กัน ลูกจะได้รับเงินคนละเท่าไร

ก.  320     บาท                 ข.   220      บาท         
ค.   160     บาท                ง.   110    บาท

 

๕. มีปลา   795   ตัว ขายที่ร้านอาหาร   460    ตัว   ที่เหลือขายปลีกราคาตัวละ   9   บาท
 ขายปลีกได้เงินเท่าไร

ก.    3,015   บาท              ข.    2,015    บาท          
ค.   1,205     บาท             ง.   335     บาท

....................................................

  เฉลย

  ๑. ค
  ๒. ข
  ๓. ข
  ๔. ค
  ๕. ก

มหาวิทยาลัยศรีปทุม ผู้ใหญ่ใจดี
 
 

 ช่วยด้วยครับ
นักเรียนที่สร้างบล็อก กรุณาอย่า
คัดลอกข้อมูลจากเว็บอื่นทั้งหมด
ควรนำมาจากหลายๆ เว็บ แล้ววิเคราะห์ สังเคราะห์ และเขียนขึ้นใหม่
หากคัดลอกทั้งหมด จะถูกดำเนินคดี
ตามกฎหมายจากเจ้าของลิขสิทธิ์
มีโทษทั้งจำคุกและปรับในอัตราสูง

ช่วยกันนะครับ 
ไทยกู๊ดวิวจะได้อยู่นานๆ 
ไม่ถูกปิดเสียก่อน

ขอขอบคุณในความร่วมมือครับ

อ่านรายละเอียด

ด่วน...... ขณะนี้
พระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ (ฉบับที่ 2) พ.ศ. 2558 
มีผลบังคับใช้แล้ว 
ขอให้นักเรียนและคุณครูที่ใช้งาน
เว็บ thaigoodview ในการส่งการบ้าน
ระมัดระวังการละเมิดลิขสิทธิ์ด้วย
อ่านรายละเอียดที่นี่ครับ

 

สมาชิกที่ออนไลน์

ขณะนี้มี สมาชิก 0 คน และ ผู้เยี่ยมชม 76 คน กำลังออนไลน์